wclivestream

โปรแกรมบอลโลก

อัพเดททีมที่ผ่านเข้ารอบสุดท้าย และตารางการแข่งขันฟุตบอลโลก 2022

ฟุตบอลโลก 2022 ที่ประเทศกาตาร์ กำลังจะเปิดฉากขึ้นอย่างเป็นทางการ ในวันที่ 21 พฤศจิกายน จะแข่งขันกันทังหมด 32 ทีม แบ่งออกเป็น 8 กลุ่ม A ถึง H และล่าสุดก็ได้ตัวแทนครบถ้วน 32 ประเทศแล้ว

สรุป 32 ทีมที่ได้ตั๋วไปฟุตบอลโลก 2022 รอบสุดท้าย

World Cup fixture
Credit Asiasport.com

การจับสลากแบ่งสายฟุตบอลโลก 2022 เสร็จสิ้นลงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อคืนวันศุกร์ที่ 1 เมษายนที่ผ่านมา Group of Death หรือกลุ่มแห่งความตาย เป็นทางด้านกลุ่ม E ที่แชมป์โลก 4 สมัย เยอรมนี ต้องเจอกับ สเปน แชมป์โลก 1 สมัย

ผลการจับสลากฟุตบอลโลก 2022 รอบสุดท้าย ทั้งหมด 8 กลุ่ม มีดังนี้ 
กลุ่ม เอ : กาตาร์(เจ้าภาพ) ,เอกวาดอร์,เซเนกัล, เนเธอร์แลนด์ 
กลุ่ม บี  : อังกฤษ ,อิหร่าน,สหรัฐอเมริกา, เวลส์
กลุ่ม ซี : อาร์เจนตินา ,ซาอุดีอาระเบีย,เม็กซิโก,โปแลนด์ 
กลุ่ม ดี : ฝรั่งเศส,ออสเตรเลีย ,เดนมาร์ก,ตูนิเซีย
กลุ่ม อี : สเปน ,คอสตาริกา,เยอรมนี,ญี่ปุ่น 
กลุ่ม เอฟ : เบลเยี่ยม, แคนาดา,โมร็อกโก,โครเอเชีย
กลุ่ม จี : บราซิล ,เซอร์เบีย,สวิตเซอร์แลนด์, แคเมอรูน
กลุ่ม เอช : โปรตุเกส,กาน่า,อุรุกวัย,เกาหลีใต้

World Cup fixture
Credit fifaworldcup

ตารางแข่งขัน วันที่ เวลา และสนามแข่ง

สำหรับโปรแกรม นัดเปิดสนาม ฟุตบอลโลก 2022  จะมีขึ้นวันที่ 21 พ.ย. 2022 คู่แรกจะเป็นการเจอกันระหว่างเซเนกัลเจอกับเนเธอร์แลนด์ เวลา 17:00 น. ตามเวลาไทย โดยรอบแบ่งกลุ่มจะแข่งขันกัน12วัน จากวันที่ 21 พ.ย. ไปจนถึงวันที่ 2 ธันวาคม

โปรแกรมรอบน็อคเอาท์ 16ทีมสุดท้าย จะเริ่มแข่งขันระหว่างวันที่ 3-6 ธันวาคม ส่วนรอบก่อนรองชนะเลิศจะแข่งขันระหว่างวันที่ 9-10 ธันวาคม ในขนะที่รอบรองชนะเลิศจะแข่งขันกัน 2 วัน แบ่งเป็นวันละคู่ ระหว่าง วันที่13-14 ธันวาคม รอบชิงอันดับ 3 จะทำการแข่งขัน วันที่ 17 ธันวาคม ส่วน รอบชิงชนะเลิศ วันที่ 18 ธันวาคม

ตารางแข่งขันทั้งหมดมีดังนี้

แมตช์

วันที่

กลุ่ม

คู่แข่งขัน

เวลาแข่งขัน

สนาม

1.       

21 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

เซเนกัล vs เนเธอร์แลนด์

17:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

2.       

21 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

อังกฤษ vs อิหร่าน

20:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

3.       

21 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

กาตาร์ vs เอกวาดอร์

23:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

4.       

21 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

สหรัฐอเมริกา vs เวลส์

02:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

5.       

22 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

อาร์เจนตินา vs ซาอุดีอาระเบีย

17:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

6.       

22 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

เดนมาร์ก vs ตูนิเซีย

20:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

7.       

22 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

เม็กซิโก vs โปแลนด์

23:00 น.

สเตเดียม 974

8.       

22 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

ฝรั่งเศส vs ออสเตรเลีย

02:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

9.       

23 พฤศจิกายน

กลุ่ม F

โมร็อกโก vs โครเอเชีย

17:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

10.     

23 พฤศจิกายน

กลุ่ม E

เยอรมนี vs ญี่ปุ่น

20:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

11.     

23 พฤศจิกายน

กลุ่ม E

สเปน vs คอสตาริกา

23:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

12.     

23 พฤศจิกายน

กลุ่ม F

เบลเยียม vs แคนาดา

02:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

13.     

24 พฤศจิกายน

กลุ่ม G

สวิตเซอร์แลนด์ vs แคเมอรูน

17:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

14.     

24 พฤศจิกายน

กลุ่ม H

อุรุกวัย vs เกาหลีใต้

20:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

15.     

24 พฤศจิกายน

กลุ่ม H

โปรตุเกส vs กานา

23:00 น.

สเตเดียม 974

16.     

24 พฤศจิกายน

กลุ่ม G

บราซิล vs เซอร์เบีย

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

17.     

25 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

เวลส์ vs อิหร่าน

17:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

18.     

25 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

กาตาร์ vs เซเนกัล

20:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

19.     

25 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

เนเธอร์แลนด์ vs เอกวาดอร์

23:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

20.     

25 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

อังกฤษ vs สหรัฐอเมริกา

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

21.     

26 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

ตูนิเซีย vs ออสเตรเลีย

17:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

22.     

26 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

โปแลนด์ vs ซาอุดีอาระเบีย

20:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

23.     

26 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

ฝรั่งเศส vs เดนมาร์ก

23:00 น.

สเตเดียม 974

24.     

26 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

อาร์เจนตินา vs เม็กซิโก

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

25.     

27 พฤศจิกายน

กลุ่ม E

ญี่ปุ่น vs คอสตาริกา

17:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

26.     

27 พฤศจิกายน

กลุ่ม F

เบลเยียม vs โมร็อกโก

20:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

27.     

27 พฤศจิกายน

กลุ่ม F

โครเอเชีย vs แคนาดา

23:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

28.     

27 พฤศจิกายน

กลุ่ม E

สเปน vs เยอรมนี

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

29.     

28 พฤศจิกายน

กลุ่ม G

แคเมอรูน vs เซอร์เบีย

17:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

30.     

28 พฤศจิกายน

กลุ่ม H

เกาหลีใต้ vs กานา

20:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

31.     

28 พฤศจิกายน

กลุ่ม G

บราซิล vs สวิตเซอร์แลนด์

23:00 น.

สเตเดียม 974

32.     

28 พฤศจิกายน

กลุ่ม H

โปรตุเกส vs อุรุกวัย

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

33.     

29 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

เนเธอร์แลนด์ vs กาตาร์

22:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

34.     

29 พฤศจิกายน

กลุ่ม A

เอกวาดอร์ vs เซเนกัล

22:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

35.     

29 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

เวลส์ vs อังกฤษ

02:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

36.     

29 พฤศจิกายน

กลุ่ม B

อิหร่าน vs สหรัฐอเมริกา

02:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

37.     

30 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

ตูนิเซีย vs ฝรั่งเศส

22:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

38.     

30 พฤศจิกายน

กลุ่ม D

ออสเตรเลีย vs เดนมาร์ก

22:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

39.     

30 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

โปแลนด์ vs อาร์เจนตินา

02:00 น.

สเตเดียม 974

40.     

30 พฤศจิกายน

กลุ่ม C

ซาอุดีอาระเบีย vs เม็กซิโก

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

41.     

1 ธันวาคม

กลุ่ม F

โครเอเชีย vs เบลเยียม

22:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

42.     

1 ธันวาคม

กลุ่ม F

แคนาดา vs โมร็อกโก

22:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

43.     

1 ธันวาคม

กลุ่ม E

ญี่ปุ่น vs สเปน

02:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

44.     

1 ธันวาคม

กลุ่ม E

คอสตาริกา vs เยอรมนี

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

45.     

2 ธันวาคม

กลุ่ม H

เกาหลีใต้ vs โปรตุเกส

22:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

46.     

2 ธันวาคม

กลุ่ม H

กานา vs อุรุกวัย

22:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

47.     

2 ธันวาคม

กลุ่ม G

แคเมอรูน vs บราซิล

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

48.     

2 ธันวาคม

กลุ่ม G

เซอร์เบีย vs สวิตเซอร์แลนด์

02:00 น.

สเตเดียม 974

รอบ 16 ทีมสุดท้าย

แมตช์

วันที่

คู่แข่งขัน

เวลาแข่งขัน

สนาม

49.     

3 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มA vs รองชนะเลิศของกลุ่มB

22:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

50.     

3 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มC vs รองชนะเลิศกลุ่มD

02:00 น.

อาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม

51.     

4 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มD vs รองชนะเลิศกลุ่มC

22:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

52.     

4 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มB vs รองชนะเลิศกลุ่มA

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

53.     

5 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มE vs รองชนะเลิศกลุ่มF

22:00 น.

อัล จานูบ สเตเดียม

54.     

5 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มG vs รองชนะเลิศกลุ่มH

02:00 น.

สเตเดียม 974

55.     

6 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มF vs รองชนะเลิศกลุ่มE

22:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

56.     

6 ธันวาคม

ชนะเลิศกลุ่มH vs รองชนะเลิศกลุ่มG

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

 

รอบก่อนรองชนะเลิศ

แมตช์

วันที่

คู่แข่งขัน

เวลาแข่งขัน

สนาม

58

9 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 53 vs ผู้ชนะแมตช์ 54

22:00 น.

เอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม

57

9 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 49 vs ผู้ชนะแมตช์ 50

22:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

60

10 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 55 vs ผู้ชนะแมตช์ 56

22:00 น.

อัล ธูมามา สเตเดียม

59

10 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 51 vs ผู้ชนะแมตช์ 52

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

 

รอบรองชนะเลิศ

แมตช์

วันที่

คู่แข่งขัน

เวลาแข่งขัน

สนาม

61

13 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 57 vs ผู้ชนะแมตช์ 58

02:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม

62

14 ธันวาคม

ผู้ชนะแมตช์ 59 vs ผู้ชนะแมตช์ 60

02:00 น.

อัล บายท์ สเตเดียม

 

รอบชิงชนะเลิศ&รอบชิงอันดับ3

แมตช์

วันที่

คู่แข่งขัน

เวลาแข่งขัน

สนาม

63

17 ธันวาคม

คู่ชิงอันดับ 3

22:00 น.

คาลิฟา อินเตอร์เนชันแนล สเตเดียม

64

18 ธันวาคม

คู่ชิงชนะเลิศ

22:00 น.

ลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม